(*-*)==--Thành Viên 12A6 Phước Thiền--==(*_*)
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

(*-*)==--Thành Viên 12A6 Phước Thiền--==(*_*)

Nơi họp mặt của các thành viên 12A6 ( khóa 2004-2007 ) trường THPT Phước Thiền

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

3 điều......

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: 3 điều......   3 điều...... Icon_minitimeFri Jun 13, 2008 4:39 pm

Ba điều trong đời bạn khi đã đi qua không bao giờ lấy lại được
Thời gian
Lời nói
Cơ hội

Ba điều trong đời bạn không được đánh mất
Sự thanh thản
Hy vọng
Lòng trung thực

Ba thứ có giá trị nhất trên đời
Tình yêu
Lòng tự tin
Bạn bè

Ba thứ trong đời không bao giờ bền vững được
Giấc mơ
Thành công
Tài sản

Ba điều làm nên giá trị một con người
Siêng năng
Chân thành
Thành đạt

Ba điều làm hỏng một con người
Rượu
Lòng tự cao
Sự giận dữ
ledoan
Thành viên
Thành viên
ledoan

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: 3 điều......   3 điều...... Icon_minitimeSun Jun 15, 2008 1:22 pm

lúc này triết lý dữ ha :D
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: 3 điều......   3 điều...... Icon_minitimeSun Jun 15, 2008 8:44 pm

ledoan đã viết:
lúc này triết lý dữ ha :D

hờ....hờ. Đâu có đâu. Em chỉ lụm lại of người ta thôi chứ em nghĩ mà ra đc như thế có mà nát óc à. có j` hok phải anh Lê tha cho.......

Đá chết bây jờ :bom: :bom: :bom: heheheehehehehe
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Chén Ánh SÁng   3 điều...... Icon_minitimeWed Jul 16, 2008 10:56 am

3 điều...... Tretho
Chuyện kể rằng mỗi đứa trẻ khi chào đời đều được ban tặng một chén Ánh Sáng hoàn hảo. Nếu bạn biết chăm chút, từ chén Ánh Sáng đó sẽ mọc lên sức mạnh và bạn sẽ làm được nhiều điều thật có ích.
Ngược lại, nếu bạn ghen tị, nổi nóng hay hèn nhát, chính bạn đang thả vào cái chén một viên đá. Khi đó một chút Ánh Sáng sẽ bị văng ra ngoài, vì Ánh Sáng và viên đá không thể ở chung một chỗ.

Nếu bạn càng thả đá vào chén, Ánh Sáng càng bị văng ra ngoài nhiều hơn, và cuối cùng chính bạn sẽ trở thành một viên đá.

Viên đá không lớn lên, cũng không thể chuyển động. Đến một lúc nào đó, rất có thể bạn sẽ chán làm viên đá. Bạn còn một cách là lật úp cái chén xuống để những viên đá rơi ra ngoài và Ánh sáng sẽ mọc lại từ đầu.

Có một câu nói: "Đừng bao giờ mang đến cho người khác nhưng điều mà bạn không muốn họ mang đến cho bạn.” Nếu bạn phạm phải những lỗi lầm, bạn đánh mất dần món quà bạn được ban tặng từ lúc chào đời, dần dần bạn sẽ biến mình thành con người khác. Đến một lúc nào đó, bạn sẽ tỉnh ngộ, và hãy nhớ rằng Ánh Sáng luôn ở trước mắt bạn. Hãy can đảm làm lại từ đầu nhé bởi không có điều gì là quá muộn cả."

thpt-phuocthien-dongnai.edu.vn

Được sửa bởi Giới Nguyễn ngày Wed Jul 16, 2008 11:02 am; sửa lần 1.
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Hãy ngẩng đầu lên   3 điều...... Icon_minitimeWed Jul 16, 2008 11:01 am

3 điều...... Nn

Đôi khi có một số người lướt qua cuộc đời bạn và ngay tức khắc bạn nhận ra rằng sự có mặt của họ ý nghĩa như thế nào.

Họ đã dạy bạn những bài học, đã giúp bạn nhận ra giá trị của chính mình hoặc trở thành con người mà bạn từng mơ ước. Có lẽ bạn sẽ không biết được những con người này từ đâu đến (bạn cùng phòng, người hàng xóm, vị giáo sư, người bạn mất liên lạc từ lâu hay thậm chí là một người hoàn toàn xa lạ). Nhưng khi bạn thờ ơ với họ, hãy nhớ rằng trong từng khoảnh khắc họ sẽ ảnh hưởng rất sâu sắc đến cuộc đời bạn.

Ban đầu sự việc xảy ra trông có vẻ kinh khủng, đau khổ và bất công, nhưng khi lấy tấm gương của cuộc đời ra để đối chiếu, bạn sẽ hiểu được là nếu không có những giây phút ấy để bạn vượt qua mọi khó khăn thì bạn khó có thể thấy được tài năng, sức mạnh, ý chí và tấm lòng của bạn. Mọi việc đều diễn ra có chủ đích mà không có gì gọi là tình cờ hay may rủi cả. Bệnh tật, tổn thương trong tình yêu, giây phút tuyệt vời nhất của cuộc sống bị đánh cắp hoặc mọi thứ ngu ngốc khác đã xảy đến với bạn, hãy nhớ rằng đó là bài học quý giá. Nếu không có nó cuộc đời này chỉ là một lối đi thẳng tắp, một con đường mà không hề có đích đến cũng như bạn sống từng ngày mà không hề ước mơ. Thật sự con đường đó rất an toàn và dễ chịu, nhưng sẽ rất nhàm chán và vô nghĩa.

Những người bạn gặp sẽ ảnh hưởng đến đến cuộc đời bạn. Thành công hay thất bại, thậm chí là những kinh nghiệm tồi tệ nhất cũng chính là bài học đáng giá nhất, sẽ giúp bạn nhận ra được giá trị của chính mình. Nếu có ai đó làm tổn thương bạn, phản bội bạn hay lợi dụng tấm lòng của bạn, hãy tha thứ cho họ bởi vì chính họ đã giúp bạn nhận ra được ý nghĩa của sự chân thật và hơn nữa, bạn biết rộng mở tấm lòng với ai đó. Nhưng nếu có ai thương yêu bạn chân thành, hãy yêu thương họ một cách vô điều kiện, không chỉ đơn thuần là họ đã yêu bạn mà họ đang dạy bạn cách để yêu.

Hãy trân trọng khoảnh khắc và hãy ghi nhớ từng khoảnh khắc những cái mà sau này bạn không còn có cơ hội để trải qua nữa. Tiếp xúc với những người mà bạn chưa từng nói chuyện, và biết lắng nghe. Hãy để trái tim biết yêu thương người khác. Bầu trời cao vời vợi vì thế hãy ngẩng đầu nhìn lên, tự tin vào bản thân. Hãy lắng nghe nhịp đập của trái tim mình :"Bạn là một cá nhân tuyệt vời. Tự tin lên và trân trọng bản thân bạn, vì nếu bạn không tin bạn thì ai sẽ làm điều ấy?"

Hãy sở hữu cuộc sống của bạn và đừng bao giờ hối tiếc về lối sống ấy. Nếu bạn thương yêu ai đó thì hãy nói cho họ biết, dù rằng sẽ bị từ chối nhưng nó có thể làm cho một trái tim tan nát có thể đập trở lại.

Được sửa bởi Giới Nguyễn ngày Wed Jul 16, 2008 11:15 am; sửa lần 1.
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Ba Cây Cổ Thụ   3 điều...... Icon_minitimeWed Jul 16, 2008 11:07 am

Ở một khu rừng nọ có ba cây cổ thụ đang bàn luận về tương lai. Cây thứ nhất nói: "Một ngày nào đó tôi muốn được trở thành chiếc hộp đựng châu báu với hình dáng lộng lẫy". Cây thứ hai nói: "Tôi muốn trở thành con thuyền to lớn. Tôi sẽ chở đức vua và hòang hậu đi khắp thế giới". Và cây thứ ba: "Tôi muốn vươn dài để trở thành cây to lớn nhất trong khu rừng này. Mọi người nhìn lên đồi sẽ thấy tôi vươn xa, chạm đến bầu trời".

Một vài năm sau đó một nhóm người đặt chân đến khu rừng và cưa những thân cây. Cả ba đều mỉm cười hạnh phúc vì tin mong ước của mình sẽ thành hiện thực.

Khi cây đầu tiên được bán cho một chủ trại mộc, nó được tạo thành máng đựng thức ăn gia súc và đặt trong kho thóc phủ lên bởi một lớp cỏ. Cây thứ hai được bán cho một thợ đóng thuyền đóng thành một chiếc thuyền nhỏ để câu cá. Cây thứ ba bị chặt thành từng khúc và quẳng lại trong bóng đêm. Đây chẳng phải là những điều mà chúng hằng mong đợi.

Một ngày nọ, một cặp vợ chồng đến kho thóc. Người vợ đã đến kỳ sinh nở, người chồng hy vọng tìm được một chiếc nôi cho đứa bé và máng cỏ đã trở thành chỗ ở ấm áp cho em. Cây thứ nhất cảm nhận cảm nhận được sự quan trọng của nó và hiểu rằng mình đang che chở một sinh linh bé nhỏ.

Vài năm sau, một nhóm người đi đánh cá trên chiếc thuyền của cây thứ hai gặp phải một trận bão lớn. Những người trên thuyền đã rất mệt mỏi, nhưng cây thứ hai biết rằng nó có đủ sự vững chãi để giữ an toàn và sự bình yên cho chủ nhân. Với cây thứ ba, một ngày, có ai đó đã đến và nhặt những khúc gỗ. Trên đỉnh đồi, nó được đóng thành một hàng rào ngăn chặn thú dữ. Khi ánh mặt trời vừa ló dạng, cây thứ ba nhận ra rằng nó có đủ sức mạnh để đứng vững trên đỉnh đồi này.

Khi sự việc xảy ra không theo như ý muốn, đừng tuyệt vọng vì mọi việc diễn ra đều có chủ đích. Cả ba cây cổ thụ đều thực hiện được những ước mơ của mình, dù cách thức để đạt đến đích cuối cùng không như mong đợi. Cuộc sống sẽ không phụ những ai có lòng tin.

Ha Uyen
Thành viên
Thành viên
Ha Uyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: 3 điều......   3 điều...... Icon_minitimeMon Jul 21, 2008 7:34 pm

Những người bạn gặp sẽ ảnh hưởng đến đến cuộc đời bạn. Thành công hay thất bại, thậm chí là những kinh nghiệm tồi tệ nhất cũng chính là bài học đáng giá nhất, sẽ giúp bạn nhận ra được giá trị của chính mình. Nếu có ai đó làm tổn thương bạn, phản bội bạn hay lợi dụng tấm lòng của bạn, hãy tha thứ cho họ bởi vì chính họ đã giúp bạn nhận ra được ý nghĩa của sự chân thật và hơn nữa, bạn biết rộng mở tấm lòng với ai đó. <=Giới ui, Uyên thấy nói thì dễ nhưng làm thì khó lắm, thực tế ngoài đời,G có thể tha thứ cho một ai đó làm tổn thương tới mình ư?? nếu như vậy thì G quá cao thượng rồi.Cho là Uyên ích kỉ cũng được,chứ U thì ko thế chấp nhận ai đó đã lợi dụng mình, bởi vì với Uyên, khi đã coi ai đó là bạn thì U se sống hết mình tình bạn đó,vậy nên khi lòng tốt của mình bị phản bội, U chắc chắn sẽ ko bao giờ tha thứ cho ngưởi đó và sẵn sàng 'say good bye" mà ko hối tiếc.Còn " nếu có ai thương yêu bạn chân thành, hãy yêu thương họ một cách vô điều kiện, không chỉ đơn thuần là họ đã yêu bạn mà họ đang dạy bạn cách để yêu"..Điều này cũng hơi vô lí,làm sao có thể iu một cách ko điều kiện với người yêu mình ( thực tế là mình ko iu họ cơ mà)?? Nếu làm vậy chẳng khác nào mình là người dối trá. Dối trá cả bản thân mình và với cà người yêu mình, làm như vậy chẳng khác nào mình lơi dụng tình cảm của người khác sao???Như dzậy là không đc đâu nha!
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: 3 điều......   3 điều...... Icon_minitimeMon Jul 21, 2008 9:14 pm

Thật sự thì mỗi người có một cách nghĩ khác nhau. Có thể U cho như thế là sai nhưng có người khác thì lại cho là đúng. NHưng ở G thì đã thấy ở đó đúng 1 phần rùi(đang nghiệm tiếp). Có thể U đang ích kỉ chăng? Thử chiêm nghiệm coi đúng không nhé? Mỗi người chúng ta có đôi lúc cũng cần phải tha thứ cho người khác mà. :sunny:
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: LỖI LẦM VÀ SỰ BIẾT ƠN   3 điều...... Icon_minitimeMon Jul 21, 2008 9:50 pm

Niềm vui và tình người sẽ thật sự bền vững khi bạn biết quan tâm đến người khác như đã từng quan tâm đến mình. -khuyết Danh-

Hai người bạn cùng9 đi qua sa mạc. Trong chuyến đi, giữa hai người có một cuộc tranh luận, và một người nổi nóng ko kiềm chế đc mình đã nặng lời miệt thị người kia. Cảm thấy bị xúc phạm, anh ko nói gì mà chỉ viết lên cát:"Hôm nay người bạn tốt nhất của tôi đã làm khác đi những gì tôi nghĩ."

Họ đi tiếp, tìm thấy một ốc đảo, bvà họ quyết định đi bơi. Người miệt thị lúc nãy bây giờ bị đuối sức và chìm dần xuống. Người bạn kia đã tìm cách cứu anh ta. Thoát khỏi nơi đó anh lấy một miếng kim loại khắc lên đá:"Hôm nay tôi dã cứu người bạn thân nhất của tôi."

Người kia hỏi:"Tại sao khi tôi xúc phạm anh, anh lại viết lên cát, còn bây giờ thì lại khắc lên đá?"

Anh ta trả lời:"Những diều viết lên cát sẽ mau chóng xóa nhòa theo thời gian, nhưng không ai có thể xóa đc những điều tốt đẹp đã đc ghi tạc trên đá, trong lòng người."

Vì vậy mỗi chúng ta cần học cách viết những nỗi đau buồn thù hận lên cát và khắc ghi những ân nghĩa lên đá.

Có đôi lúc cần phải tha thứ để mà sống chứ. king
Mr Nguyen
Admintrator
Admintrator
Mr Nguyen

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: LỜI CHÚC BÌNH DỊ   3 điều...... Icon_minitimeMon Jul 21, 2008 10:00 pm

Mong bạn thao thức dêm dài để quý ánh nắng ban mai

Mong bạn gặp cơn mưa dể8 quý những ngày nắng đẹp.

Mong bạn bận rộn để trân trọng những giây phút thảnh thơi.

Mong bạn có lúc thật buồn để cảm nhận giá trị của niêm vui.

Mong bạn nếm trải nỗi đau để biết chia sẻ với những người đồng cảnh.

Mong bạn đôi lần vấp ngã để thấy đôi mình lớn khôn.

Mong bạn có lần mất mát để biết ơn những gì mình đang có.

Mong bạn khóc để đc xióa nhòa tổn thương theo thời gian.

Mong bạn giữ đc kí ức tình yêu wua bão tố cuộc đời.

Mong bạn sống thật lòng ngày gặp mặt để thanh thản khi nói lời chia tay.

---First New---

Mình ko có ý trù ẻo ai kả. Nhưng hãy suy nghĩ xem có đúng sự thật như vậy ko nhé?
Sponsored content

3 điều...... Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: 3 điều......   3 điều...... Icon_minitime

3 điều......
Trang 1 trong tổng số 1 trang